VICTORIA THĂNG LONG PHÁT TRIỂN NĂNG LỰC NGHỀ CỦA GIÁO VIÊN: XÂY DỰNG MA TRẬN CÂU HỎI KIỂM TRA ĐÁNH GIÁ NĂNG LỰC HỌC SINH CÙNG PGS. TS. CHU CẨM THƠ
Thực hiện Kế hoạch tập huấn chuyên môn, nhiệm vụ năm học 2022 – 2023 của nhà trường, sáng nay – thứ Bảy ngày 17/9/2022, đội ngũ chuyên môn của Trường TH & THCS Victoria Thăng Long tích cực tham gia buổi tập huấn cùng PGS.TS Chu Cẩm Thơ – Trưởng Ban Nghiên cứu đánh giá giáo dục – Viện Khoa học giáo dục Việt Nam với chuyên đề: Xây dựng ma trận đề câu hỏi kiểm tra đánh giá năng lực học sinh.
Ban giám hiệu nhà trường cùng đông đảo giáo viên tham dự buổi tập huấn cùng PGS. TS Chu Cẩm Thơ
Dưới sự hướng dẫn của PGS. TS Chu Cẩm Thơ, đội ngũ chuyên môn của Nhà trường tập trung trao đổi, thảo luận và thực hành các nội dung:
- Yêu cầu đánh giá năng lực chung và năng lực môn học và năng lực chung theo Chương trình Giáo dục phổ thông 2018.
- Kĩ năng xây dựng và điều chỉnh được câu hỏi phù hợp với yêu cầu của đánh giá năng lực
- Kĩ năng xây dựng ma trận đề kiểm tra, đánh giá năng lực định kỳ.
Cụ thể, trong buổi tập huấn, PGS.TS Chu Cẩm Thơ cũng đã nhấn mạnh: Đề kiểm tra cần sát với thông tư 22 (Tiểu học): Giáo viên cần làm rõ mô tả về đánh giá các mức độ của đề thi; Cần phân tích kĩ thuật để có câu hỏi tốt; Xây dựng ma trận đề kiểm tra: Quy trình, cấu trúc khoa học, hợp lý.
Đội ngũ chuyên môn của Nhà trường trực tiếp thực hành thiết kế ma trận đề thi của các môn học: Toán, Tiếng Anh, Tiếng Việt, Ngữ văn, Khoa học tự nhiên. Các thầy cô giáo đều làm việc khẩn trương, tích cực thảo luận sôi nổi để có thể hiểu rõ và xây dựng các công cụ kiểm tra, đánh giá hiệu quả, phù hợp với yêu cầu của Chương trình Quốc gia và Chương trình Nhà trường. Đào tạo để nâng cao năng lực chuyên môn thường xuyên là một trong những công tác trọng tâm, là ưu tiên hàng đầu của nhà trường.
Chương trình đào tạo giáo viên của Trường Tiểu học và Trung học cơ sở Victoria Thăng Long tập trung phát triển các năng lực chuyên môn và giá trị nghề nghiệp sẽ được tiếp tục trong cả một quá trình với những chuyên đề đào tạo thiết thực và bổ ích trong cả năm học 2022 – 2023.
Dưới đây là một số hình ảnh của buổi tập huấn:
Các thầy cô giáo tích cực thảo luận và hoạt động nhóm
Derek Harrison
Quis lectus nulla at volutpat. Id cursus metus aliquam eleifend. Et netus et malesuada fame.
-
LỜI NHẮN GỬI TỪ VICSCHOOL TỚI VICSERS 9K3 THÂN YÊU!
Yêu thương gửi tới các Vicsers 9K3 Vicschool những lời chúc tốt đẹp nhất! Chúc các bạn bình tĩnh, tự tin chinh phục thành công kỳ thi vào lớp 10 THPT, đạt kết quả cao và sẽ bước chân vào ngôi trường mơ ước của mình!
-
KHÉP LẠI MÙA HỘI GIẢNG HẠNH PHÚC CỦA NHỮNG NGƯỜI GIEO NẮNG
Hưởng ứng tháng thi đua nhằm thực hiện thắng lợi nhiệm vụ năm học 2021 – 2022 và hướng đến kỉ niệm ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11, 3 tuần vừa qua, đội ngũ chuyên môn Victoria Thăng Long đã tiếp tục tham gia hội giảng “Người thầy truyền cảm hứng – Người gieo nắng”.
-
CHÀO MỪNG CỐ VẤN CHUYÊN MÔN CAO CẤP – NHÀ GIÁO THẠC THỊ MAI HƯƠNG CỦA TRƯỜNG VICTORIA THĂNG LONG
Cô Mai Hương sẽ đảm nhiệm vị trí Cố vấn giáo dục cao cấp – dẫn dắt và truyền lửa cho đội ngũ giáo viên Tiểu học Victoria Thăng Long. Nhà trường tin rằng, với những kinh nghiệm dày dặn trong việc dạy học và quản lý giáo dục của cô, Vic School sẽ có thêm nhiều sự đổi mới, tiếp tục nâng cao về chất lượng chuyên môn và quản lý chương trình giáo dục tiểu học.
-
NGẮM NHÌN TÁC PHẨM THAM DỰ CUỘC THI VẼ TRANH QUỐC TẾ TOYOTA “CHIẾC Ô TÔ MƠ ƯỚC” CỦA VICSERS
Trường TH & THCS Victoria Thăng Long chúc mừng 38 Vicsers đã đạt giải cấp Trường cuộc thi vẽ tranh Quốc tế Toyota “Chiếc ô tô mơ ước” năm 2022 với nhiều sản phẩm dự thi chất lượng, được đầu tư công phu, ý tưởng độc đáo, sáng tạo.
-
HAPPY WOMEN’S DAY 8/3
Ngày 08/3 – ngày tôn vinh tất cả những người phụ nữ trên thế giới.Trên con đường xây dựng và phát triển của Vicschool không thể thiếu bóng dáng của những người phụ nữ đầy nhiệt huyết và tài năng. Vicschool trân trọng đóng góp của của họ đối với gia đình và xã hội.Kính chúc các bà, các mẹ, các nữ cán bộ giáo viên – nhân viên Vicschool nói riêng cùng một nửa thế giới đón ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 thật ý nghĩa và hạnh phúc.
-
Hành trình khám phá di sản và thân thiện với môi trường tại Ninh Bình
Ngày 10/7/2019 – Một ngày đẹp trời! Chúng tôi thức dậy thật sớm, vừa vì háo hức cho chuyến đi sắp tới, vừa vì xe buýt đã sẵn sàng lăn bánh cho một chuyến đi hứa hẹn đầy những trải nghiệm thú vị. Chúng tôi được ăn sáng bằng món bún bò Huế tại nhà […]
Comments
Maggie Foster 25 June, 2018 6:30p.m
Metus dictum at tempor commodo ullamcorper. Neque aliquam vestibulum morbi blandit cursus. Morbi tincidunt augue interdum velit euismod.
Derek Harrison 25 June, 2018 7:00p.m
Morbi tristique senectus et netus et malesuada fames ac. Sollicitudin tempor id eu nisl nunc mi ipsum faucibus facilisi etiam dignissim diam.
Richard Riley 26 June, 2018 8:30a.m
Metus dictum at tempor commodo ullamcorper. Neque aliquam vestibulum morbi blandit cursus. Morbi tincidunt augue interdum velit euismod.
Leave a Reply